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Wapendwa wasomaji, 

Ni kwa furaha tele tunakukaribisha 
kwenye toleo la kwanza la 
jarida kwanza la Mamlaka 
ya Udhibiti wa Mkondo 
wa Juu wa Petroli (PURA). 

Tumeazimia kutumia zana hii 
kuwasiliana na umma juu ya mambo yote 
yanayohusu shughuli za Mkondo wa Juu 
wa Petroli zinazodhibitiwa na Mamlaka hii. 

Toleo hili linaangazia shughuli anuwai 
ambazo zilifanyika kati ya mwezi Julai 
2020 hadi Machi 2021. Pia linapitia maoni 
kutoka kwenye vyombo vya habari juu 
ya Mamlaka na jinsi inavyoweza kuleta 
maendeleo makubwa katika ukuzaji wa 
tasnia ndogo ya mafuta na gesi nchini. 

Mfululizo wa majarida ambayo yatatolewa 
tangu sasa pia utazingatia kuongeza 
ushiriki wa Watanzania katika uuzaji wa 
bidhaa na huduma mbalimbali kwenye 

shughuli hizo za Mkondo wa Juu wa Petroli. 

Hii ni kuhakikisha kuwa wazawa 
wanabaki kuwa kiini cha maendeleo ya 
uchumi wa nchi yetu kupitia matumizi 
sahihi ya rasilimali na fursa zinazopatikana 
katika tasnia ya mafuta na gesi asilia. 

Jukumu moja la msingi la PURA ni 
kusimamia na kudhibiti shughuli Mkondo wa 
Juu wa Petroli kwa kuhakikisha Watanzania 
wanapewa kipaumbele kwenye kupata 
fursa zinazopatikana katika tasnia husika. 

Ni matumaini yetu kwamba majarida 
haya yatakuwa daraja la mawasiliano kati 
ya Mamlaka na umma wa Watanzania 
ili kuleta kuchochea maendeleo 
yanayohitajika katika sekta ya mafuta na 
gesi nchini Tanzania. 
 
Asante na karibu sana. 
 
Mhandisi Charles Sangweni  
Kaimu Mkurugenzi Mkuu
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Uanzishwaji wa PURA na 

majukumu yake

Mamlaka ya 
Udhibiti Mkondo 
wa Juu wa Petroli 
(PURA) iliundwa 
kupitia kifungu 

cha 11 cha Sheria ya Petroli ya 
Mwaka 2015. Majukumu makuu 
matatu ya PURA ni pamoja na 
kuishauri Serikali juu ya masuala 
yanayohusu Mkondo wa Juu 
wa Petroli katika utafutaji, 
uendelezaji na uzalishaji wa 
mafuta na gesi asilia nchini, 
kusimamia na kudhibiti shughuli 
za Mkondo wa Juu wa Petroli; 
na kusimamia shughuli zote za 
mradi wa kusindika gesi asilia 
kuwa kimiminika (Liquefied 
Natural Gas – LNG).

Katika jukumu lake la 
kuishauri serikali, PURA 
inawajibika kumshauri Waziri 
mwenye dhamana ya masuala 
ya mafuta na gesi kuhusu utoaji, 
uhuishaji, usimamishaji, na 
ufutaji wa leseni za utafutaji na 
uendelezaji, kuishauri Serikali 
kuhusu kunadi vitalu kwa ajili 
ya utafiti na utoaji wa leseni ya 
uwekezaji katika maeneo mapya 
yenye viashiria vya  mafuta na 
gesi nchini na kuishauri Serikali 
kuhusu majadiliano ya mikataba 
mbalimbali ya mafuta na gesi 
nchini.

Kwenye jukumu lake la 
ukaguzi na usimamizi wa 
Shughuli za Mkondo wa Juu 
wa Petroli, PURA ina wajibu 
wa kudurusu na kupitisha 
Mpango Kazi na Bajeti za 
Makampuni ya utafutaji na 
uzalishaji wa mafuta na gesi, 
kuhakiki gharama za utafutaji 
na uendelezaji wa mafuta na 

gesi zinatozotekelezwa na  
Makampuni ya utafutaji na 
uzalishaji wa mafuta na gesi 
(IOCs) na kukagua na kufanya 
tathmini ya utendaji kazi wa 
Makampuni katika shughuli za 
mkondo wa Juu wa Petroli;  

Pia inasimamia na kutunza 
data za utafutaji na uzalishaji 
wa mafuta na gesi, ina wajibika 
kuhamasisha ushiriki wa wazawa 
ikiwa ni pamoja na kusaidia 
kampuni za Kitanzania kushiriki 
kikamilifu katika shughuli za 
Mkondo wa Juu wa Petroli. 

Jukumu la PURA la tatu ni 
kudhibiti shughuli za uendelezaji 
wa Mradi wa usindikaji gesi 
asilia (LNG) ikiwa ni pamoja na 
kukagua na kuhakiki gharama, 
mapato na matumizi kwenye 
Mradi wa LNG, kupitisha mpango 
wa uendelezaji, kutoa leseni za 
uchakataji wa gesi asilia kuwa 
kimiminika, usafirishaji wa gesi 

na uchakataji kutoka kimiminika 
kwenda gesi na kusimamia 
shughuli za uendelezaji wa 
Mradi wa LNG. 

Hali ya utafutaji wa mafuta 
na gesi asilia

Shughuli za utafutaji wa 
mafuta na gesi nchini Tanzania 
zilianza mwaka 1952. Ugunduzi 
wa kwanza wa gesi asilia nchini 
ulifanyika mwaka 1974 katika 
maeneo ya kisiwa cha Songo 
Songo mkoani Lindi chini ya 
kampuni za Azienda Generali 
Italiana Petroli (AGIP) kwa 
kushirikiana na American Oil 
Company (AMOCO). Ugunduzi 
wa pili wa gesi asilia ulifanyika 
mwaka 1982 katika maeneo ya 
Mnazi Bay Mkoani Mtwara chini 
ya Kampuni ya AGIP.  

Kutokana na kuongezeka 
kwa kazi za utafutaji wa mafuta 
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Kaimu Mkurugenzi Mkuu wa PURA, Mhandisi Charles Sangweni 
akimwonesha Naibu Waziri wa Nishati Stephen Byabato hali 
za leseni za uchimbaji kwenye shughuli za mkondo wa juu wa 
petroli kwenye ramani maalumu inayoonesha shughuli hizo. 
Naibu Waziri Byabato alifanya ziara kwenye ofisi za PURA jijini 
Dar es Salaam mnamo Desemba 15, 2020. Picha na  Janeth 
Mesomapya



na gesi nchini hususani katika 
kina cha maji ya bahari ya Hindi, 
ugunduzi mkubwa wa gesi 
asilia ulifanyika kati ya mwaka 
2010-2012. Kiasi cha gesi asilia 
kilichogundulika nchini katika 
maeneo ya nchi kavu na baharini 
hadi kufikia Februari 2020, ni futi 
za ujazo Trilioni 57.54.

Kati ya futi za ujazo Trilioni 
57.54 za gesi zilizogungulika 
nchini, gesi iliyogundulika nchi 
kavu (onshore) ni futi za ujazo 
Trilion 10.46 huku upande wa 
Bahari Kuu ni futi za ujazo Trilioni 
47.08.

Hali ya mikataba ya 
utafutaji na uzalishaji wa 
mafuta na gesi asilia

Mikataba ya Utafutaji, 
Uzalishaji na Ugawanaji wa 

Mapato (PSAs) ya mafuta na gesi 
asilia iliyopo nchini  kwa ujumla 
inafikia  kumi na moja (11), 
ambapo mikataba nane (8) kati 
ya hiyo ni ya maeneo yaliyopo 
nchi kavu (onshore) na mitatu 
(3) ni maeneo yaliyopo kwenye 
kina kirefu cha bahari (offshore).

Mikataba nane (8) kati ya 11 
ikiwemo Kitalu na.1, Kitalu Na.2 
Kitalu Na.4, Kitalu cha Ruvu, 
Kilosa-Kilombero, Rukwa Kusini, 
Nyuni na Mtwara, ipo katika 
hatua za utafutaji; ambapo 
mikataba mitatu (3) ikiwemo 
Mnazi Bay, Songo Songo na 
Kiliwani Kaskazini ipo katika 
hatua ya uzalishaji. 

Hata hivyo kutokana na 
changamoto za kiufundi, 
uzalishaji katika Kitalu cha 
Kiliwani Kaskazini umesimama 
na hivyo kubaki na uzalishaji wa 

gesi asilia katika vitalu vya Mnazi 
Bay na Songo Songo.

Hali ya uzalishaji wa gesi asilia 
nchini 

Kufikia mwezi Januari 2021, 
uzalishaji wa gesi asilia kutoka 
visima vya Mnazi Bay ulikuwa 
wastani wa futi za ujazo Bilioni 
2.39 kwa mwezi sawa na wastani 
wa futi za ujazo Milioni 74 kwa 
siku. 

Ambapo uzalishaji wa gesi 
asilia kutoka visima vya Songo 
Songo ulikuwa wastani wa futi 
za ujazo Bilioni 3.038 kwa mwezi 
sawa na wastani wa futi za ujazo 
Milioni 98 kwa siku, na hivyo 
kupelekea jumla ya uzalishaji wa 
gesi asilia nchini kufikia wastani 
wa futi za ujazo Bilioni 5.428 kwa 
mwezi sawa na wastani wa futi 
za ujazo Milioni 172 kwa siku.
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Bodi ya Wakurugenzi, baadhi ya viongozi kwenye Menejimenti na wafanyakazi wa PURA wakiwa 
katika picha ya pamoja.
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Na Janeth Mesomapya 

Mabaraza ya wafanyakazi 
yanaelezwa kuwa 
nyenzo muhimu katika 
kuboresha mazingira 
ya kazi baina ya 

mwajiri na mwajiriwa ili kujiletea tija 
kwa mustakabali wa taasisi na watu 
binafsi katika taasisi husika.

Kutokana na umuhimu wake huo, 
Baraza la Wafanyakazi la Mamlaka 
ya Udhibiti wa Mkondo wa Juu wa 
Petroli (PURA) lilizinduliwa rasmi 
mnamo Novemba 13, 2020 mjini 
Bagamoyo kwa lengo la kuboresha 
uhusiano baina ya wafanyakazi na 
uongozi wa Mamlaka ili kuongeza ari 
na ufanisi kazini.

Uzinduzi huo ulihudhuriwa 
na baadhi ya viongozi wa serikali 
wakiogozwa na Mkurugenzi wa 
Utawala na Rasilimali Watu wa Wizara 
ya Nishati Raphael Nombo ambaye 
alimwakilisha aliyekuwa Katibu Mkuu 
wa Wizara ya Nishati Bi. Zena Said, 
Mwenyekiti wa Bodi, Menejimenti 
na wafanyakazi wa PURA pamoja 
na baadhi ya viongozi wa Chama 
cha Wafanyakazi wa Serikali na Afya 
(TUGHE) kwa ngazi za mkoa na taifa.

Akizungumza kabla ya kuzindua 
baraza hilo Bw. Nombo alieleza kuwa 
kuwa baraza hilo litakuwa jukwaa 
muhimu katika kuhakikisha kuna 
ushirikiano wa kutosha baina ya Bodi 
ya Wakurugenzi, Menejimenti na 
Wafanyakazi wa PURA.

Alieleza kuwa ushirikiano huo 
utasaidia kuwezesha utendaji mzuri 
wa majukumu ya Mamlaka ambayo 
ni muhimu kwa maendeleo ya taifa 
kupitia sekta ndogo ya mafuta na 
gesi asilia.

“Tunafahamu kuwa nia ya 
serikali katika kuanzisha mabaraza 
ya wafanyakazi ni kuwa na chombo 
kinachohakikisha kuwa haki na wajibu 
wa mwajiri na mtumishi vinapewa 
kipaumbele katika utekelezaji wa 
majukumu na huu ndio uwe msingi 
wa baraza hili kwenye Mamlaka hii 
muhimu” alieleza.

Bw. Nombo alifafanua kuwa 
baraza ni chombo chenye kuangalia 
maslahi ya pande zote mbili kwa 
manufaa ya taasisi na taifa kwa 
ujumla pamoja na kuibua hoja 
mbalimbali za kuongeza mafanikio 
ya taasisi.

“Hili ndilo jukwaa la kisheria 
la majadiliano ya pamoja kati 
ya viongozi na watumishi katika 
Utumishi wa Umma kuhusu wajibu 
na maslahi ya watumishi,” aliongeza.

Vilevile alitoa wito kwa 
watumishi wa PURA kuhakikisha 
wanafahamu wajibu wao mahali 
pa kazi, wanatekeleza malengo 
yaliyopangwa katika muda 
uliopangwa.

Kwa upande wake Kaimu 
Mkurugenzi Mkuu wa PURA, 
Mhandisi Charles Sangweni alieleza 
kuwa kuwepo kwa baraza hilo la 
wafanyakazi wa Mamlaka hiyo 
kutaongeza kasi, ufanisi, na weledi 
katika kutekeleza majukumu ya 
Mamlaka kama yalivyoainishwa 
katika Sheria ya Petroli ya mwaka 
2015.

Alibainisha kuwa mabaraza ya 
wafanyakazi huanzishwa kisheria 
kwa madhumuni ya kuishauri serikali 
katika ngazi za idara zinazojitegemea, 
taasisi na wizara kuhusu usimamizi 
wa kazi na rasilimaliwatu, utekelezaji 
wa majukumu na kulinda haki na 
wajibu wa waajiri na wafanyakazi.

Aliongeza kwamba mabaraza 
hayo pia huanzishwa ili kutoa 

ushauri kuhusu kujenga hali bora 
za kazi, maslahi ya wafanyakazi na 
kusimamia haki na ustawi katika 
sehemu za kazi.

“Wajibu wa mabaraza haya kama 
vyombo vya ushauri na usimamizi 
ni kuhakikisha kuwa waajiri na 
watumishi wanatambua wajibu na 
haki zao, pia wanazingatia maadili 
ya utumishi wao ili kuleta matokeo 
ya utendaji kazi wenye tija, staha na 
upendo,” alifafanua.

Mhandisi Sangweni aliwataka 
viongozi na wawakilishi wa baraza 
hilo kufanya kazi kwa bidii huku 
wakimtanguliza Mwenyezi Mungu 
na wakizingatia nidhamu, uwajibikaji 
na uadilifu.

Naye Mwenyekiti wa Bodi ya 
Wakurugenzi ya PURA Profesa 
Gasper Mhinzi aliipongeza Mamlaka 
kwa hatua hiyo muhimu ya kuzindua 
Baraza la Wafanyakazi na kuwatakia 
heri katika utendaji kazi wake.

Baraza hilo jipya la wafanyakazi 
PURA lina jumla ya wajumbe 
34 ikihusisha wajumbe kutoka 
Menejimenti ya PURA ambao ni 
13, wajumbe wa kuchaguliwa na 
wafanyakazi kutoka kila idara ambao 
ni nane, wengine ni wajumbe wa 
Halmashauri ya tawi la TUGHE ambao 
wako 11, mjumbe mmoja kutoka 
TUGHE mkoa na mjumbe mmoja 
kutoka Baraza Kuu la Wafanyakazi 
serikalini.

PURA yazindua Baraza la Wafanyakazi



Mwenyekiti wa Bodi ya Wakurugenzi ya PURA, Profesa 
Gasper Mhinzi, Menejimenti na watumishi wa PURA 
wakiwa katika uzinduzi wa Baraza la Wafanyakazi 
la PURA. Aliyezindua baraza hilo ni Mkurugenzi wa 
Utawala na Rasilimali Watu wa Wizara ya Nishati 
Raphael Nombo. Wengine waliohudhuria hafla hiyo 
ni viongozi wa TUGHE kwa ngazi za mikoa na Taifa. 
Picha na Janeth Mesomapya
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PURA yazindua Baraza la Wafanyakazi



Na Janeth Mesomapya

Kutokana na umuhimu 
uliopo katika ushiriki 
wa wazawa kwenye 
shughuli za maendeleo, 
timu ya wataalamu 

wa Mamlaka ya Udhibiti wa 
Mkondo wa Juu wa Petroli (PURA) 
walishiriki kwenye Maonesho ya 
Nne ya Mifuko na Programu za 
Uwezeshaji Wananchi Kiuchumi 
jijini Arusha, ili kuongeza 
ufahamu kwa wananchi kuhusu 
fursa zinazopatikana katika sekta 
ndogo ya mafuta na gesi nchini.

Maonesho hayo yaliyofanyia 
katika Uwanja wa Sheikh Amri 
Abed kuanzia Februari 7 hadi 13, 
2021 yaliandaliwa na Baraza la 
Uwezeshaji Wananchi Kiuchumi 
(NEEC).

Miongoni mwa fursa 
zinazopatikana kwenye shughuli 
za Mkondo wa Juu wa Petroli 
ni pamoja na ajira, usambazaji 
wa bidhaa na huduma za 
nyakula, usafi, ulinzi, uhandisi na 
nyinginezo.

Akizungumza na waandishi 
wa habari kwenye banda la 
PURA, Kaimu Mkurugenzi Mkuu 
wa PURA Mhandisi Charles 
Sangweni alieleza kuwa moja 
ya kazi kuu za Mamlaka hii ni 
kuhakikisha wauzaji na watoa 
huduma wa ndani wanapewa 
kipaumbele katika kupata fursa 
zinazopatikana katika husika.

“Moja kati ya majukumu yetu 
kama Mamlaka, ni kuwajengea 
uwezo watanzania wa kuzalisha 
na kutoa bidhaa na huduma za 
viwango vya juu ili kuwasaidia 

kushindana na wenzao wa 
kimataifa, na kuweza kutumia 
fursa pindi zinapojitokeza” 
aliongeza.

Masuala mengine ambayo 
PURA iliangazia ni pamoja na 
historia ya kuanzishwa kwa PURA 
na majukumu yake, shughuli za 
utafutaji wa mafuta na gesi asilia, 
hali ya mikataba ya PSA na hali ya 
uzalishaji wa gesi asilia nchini.

Madhumuni ya maonyesho 
hayo kwa ujumla yalikuwa 
kukuza uelewa wa umma juu 
ya uwepo, majukumu na vigezo 
vilivyotumika katika kutoa 
huduma kwa fedha za uwezeshaji 
kuhamasisha raia kufaidika na 
fursa zinazopatikana katika 
mifuko hiyo.

Dhima ya maonesho hayo pia 
ilikuwa ni kujenga uelewa juu ya 
umuhimu wa kuweka akiba ya 
fedha na njia bora za kuwekeza 
katika miradi yenye faida kupitia 
uanzishaji na uimarishaji wa 
vikundi vya kifedha vya kijamii.

Maonesho hayo yalifunguliwa 
na Waziri Mkuu Mhe. Kassim 
Majaliwa na kufungwa na Waziri 
wa Nchi (Sera, Uratibu, Bunge, 
Kazi, Vijana, Ajira na Wenye 
Ulemavu), Mhe. Jenista Mhagama.

Aidha wajasiriamali wadogo 
na wakati, wizara na taasisi za 
serikali, asasi za kiraia, taasisi za 
elimu na nyinginezo zilishiriki 
maonesho hayo yaliyohudhuriwa 
na mamia ya watu.

PURA yaeleza fursa zilizopo kwenye 
sekta ya mafuta na gesi asilia

Wafanyakazi wa PURA na wadau kutoka kampuni za mafuta (kitaifa 
na kimataifa) kwenye kikao cha kujadili jinsi bora ya kuongeza 
ushiriki wa wazawa kwenye shughuli za Mkondo wa Juu wa Petroli. 
Kikao hicho kilifanyika ofisi za Makao Makuu ya PURA jijini Dar es 
Salaam. Picha na Janeth Mesomapya
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Wafanyakazi wa PURA na wadau kutoka kampuni 
za mafuta (kitaifa na kimataifa) kwenye kikao cha 
kujadili jinsi bora ya kuongeza ushiriki wa wazawa 
kwenye shughuli za Mkondo wa Juu wa Petroli. 
Kikao hicho kilifanyika ofisi za Makao Makuu 
ya PURA jijini Dar es Salaam. Picha na Janeth 
Mesomapya

PURA yaeleza fursa zilizopo kwenye 
sekta ya mafuta na gesi asilia



Na Ebeneza Mollel

Katika kuhakikisha 
kuwa shughuli 
za mkondo wa 
juu wa mafuta 
na gesi asilia 

zinatekelezwa kwa mujibu 
wa Sheria, Kanuni na 
Taratibu zilizopo, PURA 
imeendelea kufanya kaguzi 
za mara kwa mara katika 
maeneo ambayo utafutaji, 
uendelezaji na uzalishaji 
wa mafuta na gesi asilia 
unafanyika. 

Timu ya wataalamu 
kutoka PURA hufika katika 
maeneo hayo angalau 
mara moja kila mwezi kwa 
lengo la kukagua masuala 
anuai yakiwemo yale ya 
kitaalamu, masuala ya 
usalama na afya mahala pa 
kazi, ushiriki wa watanzania 

katika shughuli hizo na 
utekelezaji wa miradi ya 
uwajibikaji wa kampuni 
kwa jamii (Corporate Social 
Responsibility – CSR).

Mbali na kuhakikisha 
kuwa shughuli 
zinatekelezwa kwa 
mujibu wa Sheria, Kanuni 
na Taratibu, PURA pia 
inahakikisha  kuwa  
kampuni zinazofanya 
shughuli za utafutaji 
na uzalishaji wa mafuta 
na gesi asilia nchini 
zinatekeleza majukumu 
yake kulingana na mpango 
kazi uliopitishwa na PURA. 

Kwa mujibu wa Sheria 
ya Petroli ya mwaka 2015, 
moja ya jukumu la PURA 
ni kupitisha mpango kazi 
na bajeti ya kila kampuni 
na kuhakikisha kuwa 
kampuni hizo zinatekeleza 

majukumu yaliyoainishwa 
katika mpango 
uliopitishwa. 

Shughuli za utafutaji na 
uzalishaji wa mafuta na 
gesi nchini zinaendelea 
katika maeneo mbalimbali 
nchini yakiwemo Songo 
Songo (Lindi), Mnazi Bay 
(Mtwara), Ruvu (Pwani) na 
Eyasi Wembere (Singida). 

Aidha, hadi kufikia 
Machi, 2021 kiasi cha 
gesi asilia takribani 
futi za ujazo Trilioni 
57.54 kimegunduliwa 
ambapo kati ya hizo, futi 
za ujazo Trilioni 10.46 
kimegunduliwa nchi kavu 
na futi za ujazo Trilioni 47.08 
kimegunduliwa maeneo 
ya bahari kuu. Bado mafuta 
hayajagunduliwa nchini 
ingawa tafiti zinaendelea. 

PURA yaimarisha ufuatiliaji 
wa utekelezaji wa shughuli za 

Mkondo wa Juu wa Petroli nchini
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Timu ya wataalamu kutoka PURA hufika katika 
maeneo hayo angalau mara moja kila mwezi kwa 
lengo la kukagua masuala anuai yakiwemo yale ya 
kitaalamu, masuala ya usalama na afya mahala pa 
kazi, ushiriki wa watanzania katika shughuli hizo na 
utekelezaji wa miradi ya uwajibikaji wa kampuni kwa 
jamii (Corporate Social Responsibility – CSR).”.



Na Ebeneza Mollel

Mamlaka ya 
U d h i b i t i 
Mkondo wa 
Juu wa Petroli 
i m e f a n y a 

kikao cha wadau kwa lengo 
la kupata maoni yao kuhusu 
mwongozo wa ushiriki wa 
watanzania katika shughuli 
za Mkondo wa Juu wa Petroli 
(The Upstream Petroleum 
Local Content Guidelines). 

Kikao hicho kilichofanyika 
tarehe 09 Februari, 2021 
kwa njia ya mtandao kilileta 
pamoja zaidi ya wadau 40 
wakiwemo kampuni za 
utafutaji, uendelezaji na 
uzalishaji wa mafuta na gesi 
asilia nchini, taasisi za serikali, 
taasisi kutoka sekta binafsi na 
kampuni za utoaji huduma 
na ugavi wa bidhaa. 

Katika kikao hicho, Mkuu 
wa Kitengo cha Ushiriki wa 
Wazawa na Ushirikishwaji 
Wadau kutoka PURA, Bw. 
Charles Nyangi, aliwasilisha 
rasimu ya Mwogozo 
ulioandaliwa na PURA. 

Mwongozo huo 
ulijumuisha miongozo 
midogo midogo mitano 
ambayo ni: mwongozo wa 
uandaaji wa kanzidata ya 
kuwasajili watoa huduma, 
mwongozo wa kuandaa 

mpango wa ushiriki wa 
Watanzania, mwongozo 
wa kuchambua zabuni, 
mwongozo wa uwasilishaji 
wa taarifa za utekelezaji wa 
ushiriki wa watanzania na 
mwongozo wa kushughulikia 
malalamiko yatakayojitokeza. 

Mara baada ya kuwasilisha 
Mwongozo, wadau walipewa 
fursa ya kuuliza maswali na 
kuomba ufafanuzi. Aidha 
wadau walipata wasaa wa 
kutoa maoni, ushauri na 
mapendekezo. Miongoni 
mwa maswali yalioulizwa 
ni ulazima uliopo kwa 
watoa huduma kujisajili 
katika kanzidata, vigezo 
vitakavyotumika katika 
kusajili watoa kampuni za 
watoa huduma, na endapo 
kanzidata ya PURA na EWURA 

itakuwa moja au zitakuwa 
kanzidata mbili tofauti. 

Akifafanua baadhi ya 
hoja na kujibu baadhi ya 
maswali, Bw. Nyangi alieleza 
kuwa kanzidata ya watoa 
huduma itakuwa moja (kwa 
maana ya EWURA na PURA 
wameungana kuandaa 
kanzidata moja) ili kufanya 
wepesi kwa watoa huduma. 

Aidha, kwa upande wa 
vigezo, Bw. Nayngi alidokeza 
kuwa kutakuwa na vigezo 
vya jumla ambayo kila 
mtoa huduma atakayehitaji 
kujisajili atatakiwa kuwa 
navyo na kutakuwa na vigezo 
mahususi kulingana na kazi 
husika. Aliongeza kuwa kwa 
sasa PURA kwa kushirikiana 
na wahitaji huduma ambao 
ni kampuni za utafutaji na 
uzalishaji wa mafuta na 
gesi nchini inaandaa vigezo 
mahususi.

Kwa sasa PURA ipo katika 
hatua ya kuingiza maoni na 
mapendekezo yaliyotolea 
na wadau na kukamilisha 
kanzidata ya kuwasajili 
watoa huduma na wagavi 
wa bidhaa. Matarajio ni kuwa 
na mwongozo uliopitishwa 
kabla ya 30 Juni, 2021.
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Mwongozo wa ushiriki wa 
watanzania mbioni kukamilika

Kwa sasa PURA ipo 
katika hatua ya kuingiza 
maoni na mapendekezo 
yaliyotolea na wadau na 
kukamilisha kanzidata 

ya kuwasajili watoa 
huduma na wagavi wa 

bidhaa. Matarajio ni 
kuwa na mwongozo 

uliopitishwa kabla ya 30 
Juni, 2021”.



Na Janeth Mesomapya

Katika kuhakikisha 
ongezeko la ushiriki 
wa Watanzania katika 
shughuli za mkondo wa 
juu wa Petroli, Mamlaka 

ya Udhibiti wa Mkondo wa Juu 
wa Petroli (PURA) imekutana na 
wadau wa sekta ya mafuta na gesi 
kujadili jinsi bora ya kufanikisha 
suala hilo.

Katika kikao hicho 
kilichofanyika hivi karibuni jijini 
Dar es Salaam, Kaimu Mkurugenzi 
Mkuu wa PURA Mhandisi Charles 
Sangweni ameeleza kuwa moja 
ya majukumu ya Mamlaka hiyo ni 
kuhakikisha wazawa wanashiriki 
kikamilifu kwenye sekta ya 
mafuta na gesi kwa kuuza bidhaa 
na kutoa huduma pamoja kupata 
nafasi za ajira.

Aliongeza kuwa kufanikiwa 
kwa jukumu hilo kutategemea 
kwa kiasi kikubwa ushirikiano 
baina ya Mamlaka na wawekezaji 
wa sekta hiyo pamoja na wadau 
hao kufuata sheria na miongozo 
inayoelekeza jinsi ya Watanzania 
kushiriki katika sekta hiyo 

Kwa upande wake Mkuu wa 
Kitengo cha Ushiriki wa Wazawa 
(Local Content & Stakeholders 
Engagement) Charles Nyangi 
alieleza kuwa lengo kuu la kikao 
hicho ni kuandaa vigezo ambavyo 
vitawezesha Watanzania kuuza 
bidhaa na kutoa huduma zenye 
ubora ili kukidhi mahitaji ya soko.

Alidokeza kuwa kwasasa PURA 
ikishirikiana na Mamlaka ya 
Udhibiti wa Huduma za Nishati 
na Maji (EWURA) zinaandaa 

kanzidata (database) ambayo 
itatunza taarifa zote muhimu za 
Watanzania wanaotaka kushiriki 
kwenye sekta hiyo kwa kuuza 
bidhaa, kutoa huduma au kupata 
nafasi za ajira.

“Lengo la kanzidata hii ni kuwa 
jukwaa la kukutanisha Watanzania 
watoa huduma na makampuni 
ya kimataifa ya mafuta na gesi 
yanayofanya uwekezaji nchini 
ambayo yanauhitaji wa bidhaa 
na huduma mbalimbali ambazo 
zinaweza kupatikana ndani ya 
nchi,” alisema

Nao wadau walioshiriki 
kikao hicho walitoa rai kwa 
Mamlaka kuhakikisha inaendelea 
kutoa elimu ya kuwawezesha 
Watanzania wengi zaidi kutumia 
fursa zilizopo kwenye tasnia 
hiyo kwa kuuza bidhaa na kutoa 
huduma bora na kuwapiku 
washindani wao wa nje ya nchi ili 
kujiongezea tija kiuchumi.

Lengo la kanzidata 
hii ni kuwa jukwaa la 

kukutanisha Watanzania 
watoa huduma na 

makampuni ya kimataifa 
ya mafuta na gesi 

yanayofanya uwekezaji 
nchini ambayo yanauhitaji 

wa bidhaa na huduma 
mbalimbali ambazo 

zinaweza kupatikana 
ndani ya nchi”.

PURA, wadau kuongeza ushiriki wa 
wazawa sekta ya mafuta na gesi
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Wafanyakazi wa PURA na wadau kutoka kampuni za mafuta (kitaifa 
na kimataifa) kwenye kikao cha kujadili jinsi bora ya kuongeza 
ushiriki wa wazawa kwenye shughuli za Mkondo wa Juu wa Petroli. 
Kikao hicho kilifanyika ofisi za Makao Makuu ya PURA jijini Dar es 
Salaam. Picha na Janeth Mesomapya



Jarida la Mamlaka ya Udhibiti wa Mkondo wa Juu wa Petroli (PURA)                               JUNI 2021

Mamlaka ya Udhibiti wa Mkondo wa Juu wa Petroli HABARI PICHA 13
PURA, wadau kuongeza ushiriki wa 

wazawa sekta ya mafuta na gesi

Wafanyakazi wa PURA na wadau 
kutoka kampuni za mafuta (kitaifa na 
kimataifa) kwenye kikao cha kujadili 
jinsi bora ya kuongeza ushiriki wa 
wazawa kwenye shughuli za Mkondo 
wa Juu wa Petroli. Kikao hicho 
kilifanyika ofisi za Makao Makuu ya 
PURA jijini Dar es Salaam. Picha na 
Janeth Mesomapya



Na Janeth Mesomapya

Takriban waandishi wa 
habari na wahariri 50 wa 
vyombo mbalimbali vya 
habari nchini wamekuwa 
sehemu ya warsha 

maalumu ya kuwaongezea 
uelewa wa shughuli za mkondo 
wa juu wa petroli nchini.

Warsha hiyo iliyoandaliwa na 
Mamlaka ya Udhibiti Mkondo wa 
Juu wa Petroli (PURA) ilifanyika 
Desemba 17 na 18, 2020 katika 
Ukumbi wa Mikutano wa 
Kimataifa wa Julius Nyerere 
(JNICC) Posta, jijini Dar es Salaam.

Kwa kuzingatia umuhimu 
wa vyombo vya habari kwenye 
maendeleo ya sekta ndogo ya 
mafuta na gesi nchini, PURA 
iliandaa warsha hiyo kwa lengo 
la kuongeza uelewa kwa vyombo 
vya habari kuhusu Mamlaka na 
shughuli za Mkondo wa Juu wa 
Petroli.

Hii ililenga haswa kuwezesha 
vyombo vya habari kutoa taarifa 
mbalimbali za Mamlaka na 
shughuli zake, pamoja na sekta 
ndogo ya mafuta na gesi asilia kwa 
wingi, usahihi na upana pamoja 
na kuboresha uhusiano kati ya 
Mamlaka husika na vyombo va 
habari.

Akiwasilisha mada ya 
uanzishwaji wa PURA na 
majukumu yake kwenye siku ya 
kwanza ya warsha hiyo, Kaimu 
Mkurugenzi Mkuu wa PURA 
wa Mamlaka Mhandisi Charles 
Sangweni aligusia masuala 
mbalimbali ikiwemo historia 
ya usimamizi wa shughuli za 
utafutaji na uzalishaji wa mafuta 
nchini.

“Shughuli za utafutaji 

wa mafuta nchini zilianza 
mwanzoni mwa miaka ya 1950, 
ambapo mwaka 1974 gesi asilia 
iligunduliwa kisiwani Songo 
Songo. Hadi sasa kiasi cha gesi 
asilia kilichogunduliwa nchini ni 
futi za ujazo trilioni 57.54,” alieleza.

Mha. Sangweni alizungumzia 
pia uanzishwaji wa PURA mnamo 
mwaka 2005 baada ya kupitishwa 
Sheria ya Petroli, muundo wa 
taasisi na majukumu yake pamoja 
na mafanikio yaliyopatikana hadi 
sasa.

Alieleza kuwa baadhi ya 
mafanikio yaliyofikiwa hadi 
sasa ni pamoja na kuimarika 
kwa mifumo ya kisheria na 
udhibiti (Legal and Regulatory 
framework) katika uendeshaji wa 
sekta ndogo ya mafuta na gesi 
asilia na kuongezeka kwa ushiriki 
wa Wazawa katika shughuli za 
mkondo wa juu wa petroli.

“Mafanikio mengine ni 
kuimarika kwa shughuli za kaguzi 
za gharama katika mikataba ya 
PSAs (PSA Audit), iliyopelekea 
kuokoa fedha zaidi ya shilingi 
bilioni 20 hadi sasa,” aliongeza.

Kwa upande wake Mjiolojia 
kutoka PURA, Bw. Faustine Matiku 
aliyewasilisha mada ya hali ya 
tasnia ya mafuta na gesi nchini 

Mada hii iligusia masuala 
mbalimbali ikiwemo dhana 
za jiolojia ya petrol, shughuli 
za Mkondo wa Juu wa Petroli, 
maeneo yenye uwezekano wa 
kupatikana mafuta na gesi asilia 
Tanzania na historia ya utafiti wa 
mafuta nchini.

Mengine ni visima virefu vya 
utafiti wa mafuta vilivyowahi 
kuchimbwa nchini, njia 
mbalimbali za usafirishwaji wa 
gesi asilia na mradi wa usindikaji 

wa gesi asilia kuwa kimiminika 
(LNG)

Naye Mkuu wa Kitengo 
wa ushiriki wa watanzania 
na ushirikishwaji wa wadau 
(Local Content & Stakeholders 
Engagement) Bw. Charles Nyangi 
alifafanua maana ya ushiriki wa 
watanzania na ushirikishwaji wa 
wadau kwenye sekta ya mafuta 
na gesi, maeneo ya kipaumbele 
kwenye ushiriki wa wazawa 
ikiwa ni pamoja na kuwawezesha 
watanzania kuzalisha bidhaa na 
kutoa huduma bora, kuongeza 
nafasi za ajira na kuongeza uwezo 
katika mnyororo wa thamani 
kwenye shughuli za mkondo wa 
juu wa petroli.

Maeneo mengine aliyoyagusia 
ni sera, miundo ya kisheria na 
kimamlaka inayoongoza masuala 
ya ushiriki wa wazawa, ushiriki wa 
wazawa nchini Tanzania bidhaa na 
huduma zinazotolewa na watoa 
huduma wazawa nchini Tanzania, 
mafanikio ya PURA katika 
kuhamasisha ushiriki wa wazawa, 
changamoto, uhamasishwaji wa 
wazawa kushiriki katika sekta 
ya mkondo wa juu wa petrol na 
ugawanaji wa kinachozalishwa 
kwenye sekta ndogo ya mafuta 
na gesi asilia.

Warsha hii ilikuwa ya mafanikio 
kwani waandishi na wahariri hao 
waliongeza uelewa wa shughuli 
za mkondo wa juu wa petroli na 
hatimaye kutoa taarifa mbalimbali 
kwa umma wa watanzania kuhusu 
sekta ndogo ya mafuta na gesi 
kupitia vyombo vyao vya habari 
husika.
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Waandishi wa Habari na Wahariri 
chachu ya uelewa wa shughuli za 

Mkondo wa Juu Wa Petroli kwa jamii
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Waandishi wa Habari na Wahariri 
chachu ya uelewa wa shughuli za 

Mkondo wa Juu wa Petroli kwa jamii

Waandishi wa Habari na Wahariri wa vyombo 
mbalimbali vya habari nchini wakiwa kwenye 
warsha iliyoandaliwa na PURA jijini Dar es Salaam. 
Warsha hiyo ilikuwa na lengo la kuongeza uelewa 
wa shughuli za Mkondo wa Juu wa Petroli kwa 
umma kupitia vyombo vya habari. Picha na Janeth 
Mesomapya.



Na Hafidh Kido 

Mara kwa mara 
katika hotuba 
zake Rais Dk. 
John Magufuli 
alikuwa akikariri 

maneno ya kuonyesha anahitaji 
Watanzania wanufaike na 
rasilimali zao hasa madini na 
gesi asilia.

Anasema, sisi si masikini 
kwa kuwa tuna vitu ambavyo 
wengi hawajapewa na pengine 
ndiyo sababu baadhi ya mataifa 
ya kimagharibi hayavutiwi na 
maendeleo yanayopatikana 
nchini, wanasababisha 
chokochoko za kutuvuruga.

Mwaka 2019 Waziri wa 
Nishati, Dk. Medard Kalemani 
akiwa katika kongamano la siku 
tatu la kuhamasisha uwezeshaji 
na uwekezaji katika shughuli za 
utafutaji na uchimbaji mafuta 
na gesi asilia alisema Tanzania 
imefungua mikono yake 
kuwataka wawekezaji waje kwa 
kuwa rasilimali hiyo ipo kwa 
wingi.

Aidha, kongamano hilo 
lililofanyika kuanzia Oktoba 
2-3, 2019 jijini Dar es Salaam, 
lilihudhiriwa na watu zaidi ya 
500 kutoka mataifa 67 duniani.

“Kila mmoja ni shahidi, 
mafanikio ya sekta ya gesi hivi 
sasa yameongezeka ambapo 
mwaka 2018, gesi ilichangia 
asilimia 2 ya pato la taifa, 
kutoka asilimia 0.9 mwaka 2017, 
ongezeko hili pia linatokana 
na kazi ya usambazaji na 
uuzaji wa gesi hiyo kutoka 

kwenye uzalishaji kwenda 
kwa watumiaji, hakika haya ni 
mafanikio makubwa.”

Aliongeza kuwa matumizi 
ya gesi yameongezeka kutoka 
kipimo cha ujazo wa gesi futi 
Milioni 45( mmsf) mwaka 
2013/14 , hadi kufikia Milioni 
110 mwaka 2019 kwa ajili ya

kuzalisha umeme, pia futi 
za ujazo takribani Milioni 
70, zinatumika kwa ajili ya 
matumizi mengine ya ndani 
ikiwepo katika magari pamoja 
na viwanda.

Kwa miaka 15 iliyopita 
hadi sasa, Matumizi ya gesi ni 
takribani asilimia 1 ya kipimo 
cha ujazo wa Trilioni 57.54 ya 
gesi yote iliyogunduliwa nchini, 
matumizi hayo yanaendelea 
kuongezeka kutokana na 
kuwepo na miundombinu ya 
kuzalisha umeme unaotumia 
gesi, pamoja na mahitaji ya 
matumizi mengine ya gesi 
kuongezeka.

Alisema bado shughuli za 
utafiti zinaendelea ili kupata 
gesi nyingi zaidi kwa matumizi 
ya Watanzania katika miaka 
ijayo.

Takribani asilimia 55 ya 
umeme unaotumika nchini 
unazalishwa kwa kutumia 
rasilimali ya gesi. Matumizi 
ya gesi ni nafuu kwa asilimia 
40 ya matumizi ya kuni na 
mkaa na kuhifadhi mazingira, 
takribani magunia 5,000 ya 
mkaa hutumika kila mwaka kwa 
mkoa wa Dar es salaam pekee, 
hivyo gesi hiyo itachangia kwa 
kiasi kikubwa katika utunzaji wa 

mazingira.
Hivi karibuni Mamlaka ya 

Udhibiti wa Mkondo wa Juu wa 
Petroli (PURA), ilifanya warsha 
kwa wanahabari na wahariri 
kuzungumza nao na kujadiliana 
juu ya hali ya rasilimali hiyo 
nchini, ambapo miongoni mwa 
watoa mada alikuwa Kaimu 
Mkurugenzi Mkuu wa PURA, 
Mhandisi Charles Sangweni 
aliyewapitisha wanahabari 
katika historia ya utafutaji 
mafuta na gesi asilia nchini, 
alisema:

“Shughuli za utafutaji mafuta 
na gesi asilia nchini zilianza 
mwaka 1952 kupitia Kampuni 
ya Agip kutoka Italia. Licha ya 
shughuli hizo kuanza mwaka 
huo, Kampuni ya Agip ilifanya 
ugunduzi wa kwanza katika 
Kisiwa cha Songo Songo(Lindi) 
mwaka 1974 ambao ulifuatiwa 
na ugunduzi mwingine katika 
eneo la Mnazi Bay (Mtwara) 
mwaka 1982.

“Hata hivyo, gesi asilia hiyo 
haikuendelezwa kwa kuwa 
ilionekana haina manufaa ya 
kiuchumi (uneconomical) kwa 
wakati huo. Baada ya ugunduzi 
huo, Shirika la Maendeleo 
ya Petroli Tanzania (TPDC) 
liliendelea kufanya utafiti 
ikiwa ni pamoja na kuchimba 
visima mbalimbali kwa ajili 
ya kuthibitisha kiasi cha gesi 
asilia kilichopo katika maeneo 
ambako gesi asilia iligunduliwa. 
Hadi Novemba, 2014 kiasi cha 
gesi asilia kilichogunduliwa 
nchini ni futi za ujazo trilioni 
53.28.”
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PURA katika mapinduzi ya kiuchumi



Mhandisi Sangweni 
alibainisha, hadi sasa kiasi cha 
gesi asilia kilichogunduliwa 
nchini ni futi za ujazo trilioni 
57.54, ambacho kinaweza 
kutumika kwa miaka mingi 
zaidi na kukumbusha kuwa 
kinachotumika kwa sasa ni 
asilimia ndogo tu ya utajiri 
uliopo ardhini na majini.

Akizungumzia uanzishwaji 
wa PURA, Mhandisi Sangwini 
alisema mamlaka hiyo iliundwa 
kupitia kifungu namba 11, cha 
Sheria ya Petroli ya mwaka 2015.

“Sababu za uanzishwaji 
wake ni pamoja na ugunduzi 
mkubwa wa gesi asilia kwenye 
kina kirefu cha bahari. Uhitaji 
wa uimarishaji wa mifumo ya 
kisheria, kitaasisi na udhibiti. 
Kutenganisha majukumu ya 
kibiashara na udhibiti wa sekta 
ya petroli nchini na  kuendana 
na mabadiliko ya mfumo 
wa uendeshaji na usimamizi 
wa sekta ya mafuta duniani,” 
alisema Mhandisi Sangweni na 
kufafanua:

“Majukumu ya PURA 
yameainishwa katika Sheria 
ya Petroli ya 2015, kifungu 
Na. 12 na kwa ujumla wake 
yamegawanyika katika makundi 
makuu matatu ikiwemo: 
kuishauri Serikali juu ya masuala 
mbalimbali yahusuyo Utafutaji, 
Uendelezaji na Uzalishaji wa 
mafuta au gesi asilia;

“Kusimamia na kudhibiti 
shughuli zote zinazohusiana na 
mkondo wa juu wa petrol; na  
kusimamia utekelezaji wa mradi 
wa kuchakata gesi asilia kuwa 

katika mfumo wa kimiminika 
(Liquefied Natural Gas Project). 
Ambapo majukumu haya 
yameainishwa zaidi kwenye 
kifungu cha 12 (2), ambapo 
yanazalisha majukumu 18 kwa 
ujumla wake.”

Kwa mujibu wa taarifa 
ya utekelezaji wa ujenzi wa 
miundombinu ya gesi asilia 
kutoka Madimba-Mtwara, 
Songo Songo – Lindi na Pwani 
hadi Dar es Salaam ya Machi, 
2015 inaeleza kuwa Tanzania 
imeamua kutumia gesi asilia 
kuzalisha umeme kwa sababu 
mbalimbali ikiwamo;

Kupunguza utegemezi wa 
umeme unaozalishwa kwa 
kutumia maji (Hydropower) 
ambao unaathiriwa na 
mabadiliko ya tabianchi kama 
ukame, vilevile kupunguza 
matumizi ya fedha za kigeni 
zinazotumika kuagiza mafuta 
kutoka nje kwa ajili kuzalisha 
umeme.

Sababu nyingine ni 
kushirikisha sekta binafsi katika 
sekta ya nishati na kuvutia 

wawekezaji katika shughuli za 
utafutaji mafuta na gesi asilia 
nchini.

Ambapo, imebainika 
utekelezaji wa mradi huu 
utaiwezesha nchi kupata 
umeme wa uhakika na wa bei 
nafuu.

I t a k a p o k a m i l i k a 
miundombinu hiyo itaokoa 
zaidi ya Dola za Marekani Bilioni 
1 sawa na  shilingi Trilioni 1.6 
kwa mwaka, zinazotumika 
sasa kuagiza mafuta kwa ajili 
ya kufua umeme kwa kutumia 
mitambo ambayo tayari ipo 
nchini.

Kadhalika mitambo mipya 
inayojengwa itapata gesi asilia 
kuzalisha umeme wa bei nafuu.

Aidha, hadi sasa Shirika la 
Umeme TANESCO kupitia gridi 
ya taifa inazalisha Megawati 
1,565.72 na umeme utokanao 
na gridi ya taifa na vyanzo 
vilivyo nje ya gridi ni Megawati 
1,601.84, ambapo asilimia 86.5 
ya umeme unaozalishwa nchini 
unamilikiwa na Tanesco.

Hii ni mbali ya Megawati 
2115 zitakazozalishwa baada ya 
kukamilika mradi mkubwa wa 
Julius Nyerere (JNHPP). Mahitaji 
kwa sasa ni Megawati 1,177.20.

Aidha, umeme unaozalishwa 
kwa kutumia gesi asilia nchini ni 
zaidi ya asilimia 57 ya umeme 
wote unaozalishwa.
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PURA katika mapinduzi ya kiuchumi

Umeme 
unaozalishwa 

kwa kutumia gesi 
asilia nchini ni 

zaidi ya asilimia 
57 ya umeme wote 

unaozalishwa.



Na Janeth Mesomapya 

Timu ya wafanyakazi wa 
Mamlaka ya Udhibiti 
wa Mkondo wa Juu 
wa Petroli (PURA) hivi 
karibuni wameongoza 

jopo la wanafunzi wa mafunzo 
kwa vitendo na wanagenzi 
(interns & field students) kwenye 
Mamlaka hiyo kutembelea miradi 
na mitambo mbalimbali ya 
uzalishaji na uchakataji wa gesi 
asilia mkoani Mtwara na Lindi.

Katika ziara hiyo wanafunzi hao 
wamepata fursa ya kutembelea 
mradi wa kupokea gesi asilia 
Kinyerezi (GRF), Kisima cha 
Mkuranga 1, eneo la uzalishaji 
gesi asilia Mnazi Bay, mitambo ya 
kuchakata gesi asilia Madimba na 
mitambo ya kupokea gesi Mtwara.

Jopo hilo pia lilitembelea 
maeneo ya kijiolojia (geological 
sites) sita na maeneo mawili 
yenye mvujo wa mafuta (oil seep) 
ya Wingayongo na Makukwa.

Kwa mujibu wa kiongozi wa 

ziara hiyo, Mjiolojia Faustine 
Matiku ziara hiyo ilikuwa na lengo 
law kuwaonyesha kwa vitendo 
wanafunzi hao kazi ambazo 
PURA inafanya na miradi ambayo 
inaidhibiti kwa mujibu wa sheria.

“Timu hii ilikuwa pia na 
wanafunzi wasio na taaluma za 
jiolojia na uhandisi wa petroli hii 
ilikuwa ni kuwawezesha kupata 
uelewa wa shughuli za utafutaji 
na uzalishaji wa mafuta na gesi 
asilia,” alieleza.

Akizungumzia maeneo ya 
kijiolojia yaliyotembelewa, 
Mjiolojia wa Shirika la Maendeleo 
ya Petroli (TPDC) Adam Sajilo 
ameeleza kuwa wanafunzi hao 
wameona miamba inayopatikana 
kwenye pwani ya kusini mwa 
Tanzania na kujifunza aina zake 
na jinsi ilivyotengenezwa.

“Wameweza hata kujifunza 
kuwa hata miamba ina umri na 
unaweza kujua umri wa mwamba 
fulani kwa kuangalia viumbe 
walio kwenye mwamba husika,” 
aliongeza.

Mwanagenzi Mjiolojia Bahati 
Mohamed ameeleza kuwa 
ziara hiyo imekuwa ya manufaa 
kwake kwani amefanikiwa 
kuona kwa macho vitu ambavyo 
vinatengeneza rasilimali za 
mafuta na gesi ardhini.  

Kwa upande wake, Naomi 
Mwakibolwa ambaye ni 
mwanafunzi wa mwaka wa nne 
wa Shahada ya Uhandisi wa 
Petroli katika Chuo Kikuu cha Dar 
es Salaam ameeleza kuwa ziara 
hiyo imemsaidia kuhusianisha 
vitu alivyofundishwa darasani na 
uhalisia wake kiutendaji kwenye 
maeneo ya uzalishaji.

Naye Mwanagenzi wa kada 
ya Manunuzi Winston Kayona 
amesema ziara hiyo imemsaidia 
kujifunza umuhimu wa mchakato 
wa manunuzi katika kuleta 
maendeleo kwenye mnyororo wa 
thamani wa sekta ya mafuta na 
gesi.
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Wanafunzi, wanagenzi watembelea 

mitambo ya uzalishaji gesi asilia



Wanafunzi, wanagenzi watembelea 
mitambo ya uzalishaji gesi asilia
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Wanafunzi wa mafunzo kwa vitendo na wanagenzi 
kutoka PURA wakiwa kwenye ziara ya kutembelea 
miradi na mitambo ya uzalishaji na uchakataji 
wa gesi asilia mkoani Mtwara na Lindi. Maeneo 
waliyotembelea ni pamoja na mradi wa kupokea 
gesi asilia Kinyerezi (GRF), Kisima cha Mkuranga 1, 
eneo la uzalishaji gesi asilia Mnazi Bay, mitambo 
ya kuchakata gesi asilia Madimba, mitambo ya 
kupokea gesi Mtwara na maeneo ya kijiolojia sita. 
Picha na Janeth Mesomapya
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Wanafunzi, wanagenzi watembelea 
mitambo ya uzalishaji gesi asilia
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miradi na mitambo ya uzalishaji na uchakataji wa gesi asilia mkoani Mtwara na Lindi. Maeneo 
waliyotembelea ni pamoja na mradi wa kupokea gesi asilia Kinyerezi (GRF), Kisima cha Mkuranga 
1, eneo la uzalishaji gesi asilia Mnazi Bay, mitambo ya kuchakata gesi asilia Madimba, mitambo ya 
kupokea gesi Mtwara na maeneo ya kijiolojia sita. Picha na Janeth Mesomapya
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